Dành cho người mới bắt đầu sử dụng Manjaro - Người dùng Việt Nam

Dành cho người mới tiếp xúc với Manjaro.
Manjaro hiện đang đứng ở vị trí thân thiện với người dùng, ưu điểm thuần khiết. Nếu giới thiệu cho bạn dùng môi trường giao diện nào thì tôi khuyên nên dùng giao diện XFCE. Linux nặng ở giao diện, với XFCE bạn vẫn có thể tùy biến mọi thứ và nó nhẹ hơn các giao diện khác, trước đây tôi vẫn dùng các giao diện khác nhưng hiện giờ tập trung mạnh vào XFCE. Vì XFCE ít người hỗ trợ hơn nên tôi sẽ lập bài này để mọi người cùng thảo luận. Vì người dùng đang chuyển về XFCE nhiều khiến một số lập trình viên hỗ trợ những môi trường giao diện khác thất vọng bỏ Manjaro về Fedora làm tôi khá buồn (Vì Fedora dùng môi trường giao diện không phải XFCE, những lập trình viên XFCE vẫn trung thành thôi), bản thân tôi rất ít dùng XFCE trước đây vì độ bóng bẩy của nó, nhưng hiện giờ kĩ năng của người dùng cơ bản cao hơn trước và họ có phần đi tìm sự thuần khiết và nhẹ nhất nên họ sẽ chọn XFCE, vấn đề tệ hại của những giao diện khác so với XFCE là vì họ tập trung cho đồ họa nhiều nên ngoài việc chiếm nhiều tài nguyên hơn còn ảnh hưởng cả vấn đề bảo mật, việc bạn tạo ra quá nhiều thứ thì việc bạn kiểm soát nó và rủi ro sẽ cao hơn so với XFCE, giống như việc cá nhân hóa giao diện XFCE theo ý người dùng cũng tăng rủi ro và tốn tài nguyên hơn. Nhưng bạn vẫn phải cảm ơn những giao diện khác vì nhờ sự va chạm nhiều ở đồ họa mới mang lại bảo mật tốt hơn, tôi không chỉ trích các giao diện đồ họa khác nhưng nếu tôi cá nhân hóa máy tính cá nhân thì mọi giao diện đều giống nhau hoàn toàn theo ý riêng của tôi, nên tôi khuyên bạn sử dụng XFCE vì nó đơn giản nhất và một lúc nào đó bạn sẽ cá nhân hóa nó theo ý bạn nên không cần sử dụng những môi trường đồ họa của những lập trình viên. Cần nói thêm hiện XFCE là giao diện chính của Manjaro và XFCE mang triết lý nguyên bản cũng gần giống Unix (MacOS).
Tôi nói thêm một chút về OS, nếu bạn dư thời gian để chỉnh sửa và những vấn đề khắc phục giữa các phiên bản thì bạn cứ việc dùng Arch ,nếu bạn không dư thời gian và trình độ người dùng của bạn còn thấp thì bạn chắc chắn không nên dùng Arch mà nên dùng Manjaro để lúc nào cũng có sẵn team của Manjaro hỗ trợ, nó giống như một nhóm Arch theo phong cách Manjaro nếu bạn nghĩ như vậy.
Thậm chí tôi cũng khuyên những người dùng cơ bản hạn chế dùng Gentoo, vì tôi cũng không đủ kiên nhẫn để biên dịch những thứ liên quan cho máy tính cá nhân, bạn cứ tưởng tượng một vấn đề nấu ăn mà bạn phải tự nấu với việc có người phục vụ nó sẽ rất khác biệt, tất nhiên trừ những người thật nhiều thời gian dành cho nó và muốn máy tính không dư một thành phần nào thì mới nên dùng Gentoo, tôi dùng từ nhiều thời gian ở đây là rất rất nhiều thời gian nhé, Gentoo nó mạnh ngang OSx vì bản thân hai thứ này đều tập trung cho phần cứng riêng biệt, còn ví dụ Arch họ đã đóng gói sẵn nhiều thứ để đảm bảo máy nào cũng dùng được nên nó sẽ chậm hơn một chút.
Cần nói thêm đây là hướng dẫn cho người dùng Việt nên cách cài đặt hoặc tạo bộ cài như thế nào thì bạn tìm hiểu thêm trên Manjaro hoặc youtube nhé, tôi chỉ đang hướng dẫn một vài chỗ thuộc phần hỗ trợ người Việt thôi. Hiện giờ tôi không dùng Linux nhưng nếu bạn có khó khăn gì có thể bình luận để tôi nhận được thông báo.

Khi cài đặt bạn nên chọn ngôn ngữ hệ thống thành tiếng Việt cho dễ sử dụng, trong các bước khi cài đặt có phần "The system language will be set to XXXX" và "The bumbers and dates locale will set to XXXX" bạn nên chọn tiếng Việt.

Mục bàn phím thì bạn phải chọn bàn phím quốc tế để tránh gây lỗi khi gõ phím. Khi cài đặt xong bạn có thể cài bộ gõ tiếng Việt.

Sau khi cài đặt điều đầu tiên là cần cập nhật.

1. Mở Terminal lên
sudo pacman -Syu

Việc đầu tiên khi bạn cài xong hệ điều hành thì việc bạn ưu tiên là gõ tiếng Việt, việc thiết lập trên các giao diện khác có phần dễ hơn vì được hỗ trợ nhiều. Bạn muốn cài trên XFCE thì làm những bước dưới đây:

1. Cài đặt:
pacman -S ibus-unikey

1. Tạo một file văn bản ở thư mục /home/user (user là tên tài khoản người dùng của bạn), tên tập tin đuôi bao gồm:
    .xprofile
  2. Copy đoạn mã sau vào tập tin văn bản .xprofile và lưu lại:
export GTK_IM_MODULE=ibus
export XMODIFIERS=@im=ibus
export QT_IM_MODULE=ibus
ibus-daemon -drx
  1. Khởi động lại máy tính hoặc đăng xuất và đăng nhập lại.
  2. Mở ibus lên bằng cách tìm kiếm hoặc trên terminal bằng lệnh:
ibus-setup

1. Bạn cài đặt và thêm ngôn ngữ tiếng Việt và có thể nó không hiện trên thanh thông báo thì gõ lệnh này vào terminal:
    ibus-daemon --xim --replace --daemonize --panel=/usr/lib/ibus/ibus-ui-gtk3
  2. Để chắc chắn ngôn ngữ hệ thống không bị thay đổi thì bạn nên sử dụng đoạn mã sau thay thế trong tập tin locale.conf tại /etc/locale.conf, bạn phải mở trình tập tin của XFCE là thunar bằng quyền admin nhé:
LANG=vi_VN
LC_ADDRESS=vi_VN
LC_IDENTIFICATION=vi_VN
LC_MEASUREMENT=vi_VN
LC_MONETARY=vi_VN
LC_NAME=vi_VN
LC_NUMERIC=vi_VN
LC_PAPER=vi_VN
LC_TELEPHONE=vi_VN
LC_TIME=vi_VN
LC_COLLATE=vi_VN
LC_CTYPE=vi_VN
LC_MESSAGES=vi_VN
LC_ALL=vi_VN

Cài thanh biểu tượng (Dock), tôi thấy chỉ có thanh dock Plank là nhẹ nhất mặc dù hơi khó sử dụng nhưng dã có hướng dẫn tại đây, tìm trong cửa hàng hoặc cài bằng Terminal:

1. Cài đặt:
    sudo pacman -S plank
  2. Thêm Plank vào mục tự khởi động tại: Setting manager => Session and Startup => Application => Add:
    Name: Plank
    Command: Thư mục hệ thống => usr => bin => plank
    Nhấp OK.
  3. Khi sử dụng ứng dụng nào muốn lưu lại trên thanh dock thì chuột phải vào biểu tượng chọn Keep in dock. Nếu một vài ứng dụng mặc dù không tích Keep in dock và đóng vẵn không mất đi thì vào /home/user/.config/plank/dock1/launchers/ tiến hành xóa mục của biểu tượng đó, khi khởi động lại sẽ tự mất, nhớ phải hiện thư mục ẩn mới thấy thư mục .config nhé.

Megasync nếu bạn cần, cái này áp dụng được mọi phiên bản của Manjaro:

1. Mở Terminal:
sudo pacman -S git base-devel --needed

1. Tiếp tục với Terminal không sử dụng quyền admin nhé, mỗi dòng là một lệnh, khi nào đòi mật khẩu mới nhập nhé:
cd $(mktemp -d)
git clone https://aur.archlinux.org/megasync.git
cd megasync
makepkg -sri

Một số tác vụ thông thường cho người dùng mới:
Trình tập tin của Manjaro XFCE là Thunar, nghĩa là nếu bạn nhập lệnh trên Terminal sẽ là: thunar thay cho Nautilus trên Gnome
Trình văn bản mặc định là Mousepad thay cho Gedit trên Gnome.
Lập trình viên Manjaro khuyên người dùng nên cài thêm trình bảo mật gia tăng cho giao diện đồ họa, những lập trình viên thường sử dụng dòng lệnh nên họ kiểm soát tốt hơn rủi ro so với người dùng bình thường, bạn cài đặt bằng lệnh sau:

sudo pacman -Syu zensu

Có thể xảy ra lỗi khi kết nối thiết bị loa Bluetooth thì bạn dùng lệnh dưới đây:

pulseaudio -k
-k | --kill

Sau đó thiết lập lại.

Cách cài đặt ứng dụng cho người dùng cơ bản bạn vui lòng xem tại một bài viết khác vì tôi không muốn bài viết này quá dài. Bạn có thể tham khảo tại bài viết dưới đây:

Bạn nào có kinh nghiệm cần góp ý xin bình luận phía dưới, tôi sẽ cập nhật cho phù hợp.

Cám ơn anh ạ, ở VN ít người sử dụng Manjaro quá, tìm một bài Tiếng Việt mà mừng run :3

1 Like

Cảm ơn bạn đã quan tâm, do bài viết thảo luận ít so với cộng đồng dùng Arch nên người dùng mới không tìm được hỗ trợ. Tôi cũng không vào diễn đàn thường xuyên nên khi nào có bình luận mới để ý.

This topic was automatically closed 30 days after the last reply. New replies are no longer allowed.

Forum kindly sponsored by